Posted On
เล็กเกี๊ยวกุ้งสด สดเด้งดึ๋งตั้งแต่ในชาม
![เล็กเกี๊ยวกุ้งสด สดเด้งดึ๋งตั้งแต่ในชาม](https://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2016/09/14355710_10209329323684642_5442215302286650962_n.jpg)
เมื่อวานตอนเย็นมีธุระไปทำแถวๆ ทิพย์เนตร ซึ่งย่านนี้น้าอ้วนไม่ได้ไปนานมาก เมื่อวานมีโอกาสและพอทำธุระเสร็จแล้วก็จะเดินทางกลับบ้าน ก็ได้ผ่านเส้นทิพย์เนตร เพื่อจะเลี้ยวเข้าเส้นคูเมือง ก็สะดุดตากับร้านบะหมี่ร้านหนึ่งอยู่ซ้ายมือก่อนถึงทางโค้ง ชื่อร้าน “เล็กเกี๊ยวกุ้ง”
เมื่อมาร้านเกี๊ยวกุ้งแล้วถ้าไม่สั่งบะหมี่เกี๊ยวกุ้งหมูแดง ก็คงเหมือนมาไม่ถึงสินะ ดังนั้นก็สั่งกันรัวๆ สิ่งหนึ่งที่ถูกใจมากก็คือเส้นบะหมี่ รู้สึกเป็นเส้นบะหมี่เส้นเล็ก (ถ้าเป็นฝรั่งเขาจะเรียก สปาเก็ตตี้ แองเจิ้ลแฮร์) ซึ่งมันจะนุ่มเป็นพิเศษ และในชามก็มีเกี๊ยวกุ้งมา 3 ตัวและหมูแดงที่นุ่มและหวานนิดๆ เหมือนคล้ายๆ อบน้ำผึ้งมาเลย พูดถึงเกี๊ยวกุ้งก็เด้ง แน่นอร่อยมาก และอีกชามที่ไม่พูดถึงคงไม่ได้ก็คือซุปกระดูก ที่น้ำซุปอาจจะไม่เข้มข้น แต่ก็ถือว่ากลมกล่อม เนื้อติดกระดูกร่อนดีมาก สรุปคืนนั้นกินเพลิน ค่าเสียหาย 100 บาทถ้วน (บะหมี่เกี๊ยวหมูแดง 60 + ซุปกระดูก 40 บาท)
เล็กเกี๊ยวกุ้ง อยู่ก่อนถึงทางเลี้ยวเข้าถนนช่างหล่อ มุ่งหน้าจากถนนทิพย์เนตรไปทางประตูสวนปรุง ร้านอยู่ซ้ายมือ
RELATED POSTS
-
ขนมบัวลอยหลากสี น้ำกะทิหอมอร่อยขวัญใจ่ชาวบ่อสร้าง บัวลอยบ้านผู้การ
-
100กว่าปี ตือคาโค ช้างม่อย เจ้าแรกของเชียงใหม่ เสิร์ฟความอร่อยมายาวนาน จากรุ่นสู่รุ่น
-
เป็ดย่างเทวดา หายไปไหน? เขาไม่ได้หนีหาย แต่เขาย้ายร้าน ง่าย ๆ สบาย ๆ ไม่ไกลจากที่เดิม
-
ก๋วยเตี๋ยวต้มยำไข่หวาน @ประตูสวนดอก
-
คาเฟ่ร่มรื่นในบรรยากาศป่ากลางเมือง เครื่องดื่มร้อนเย็น เมนูอิ่มท้องมากมายที่ Caramellow Cafe
-
แซ่บสไตล์อีสาน กับส้มตำจานใหญ่จานโตจัดเต็มที่ ส้มตำป้าเต่า ซูเปอร์แซ่บ
-
ข้าวมันไก่กฤษโอชา สันทราย ร้านชื่อดังสาขาสอง
COMMENT