Posted On
มื้อเย็นสุดแสนอร่อยและสวยงามที่โรงแรม 137 Pillars House
![มื้อเย็นสุดแสนอร่อยและสวยงามที่โรงแรม 137 Pillars House](https://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2014/08/DSC_55951.jpg)
137 Pillars House เป็นโรงแรมหนึ่งที่เรียกว่าเป็นอีกหนึ่งโรงแรมหรูในจังหวัดเชียงใหม่ แต่ชื่อของ 137 Pillars House อาจจะยังไม่คุ้นหูคนเชียงใหม่สักเท่าไร เพราะโรงแรมนี้เขาไม่ได้สร้างใหญ่โตอะไรมากมาย และไม่ได้อยู่ติดถนนใหญ่ เลยทำให้ผู้คนไม่เคยสัญจรผ่านไปมา เลยไม่รู้ว่ามีโรงแรมนี้อยู่ที่เชียงใหม่ก็เป็นได้ โรงแรมนี้จัดเป็นโรงแรมหรู ถ้าน้าอ้วนจะให้ระดับ 5 ดาวก็คงได้อยู่ และเป็นโรงแรมในเครือของ Small Luxury Hotel เสียดายมากที่ตอนที่น้าอ้วนไปรีวิวเป็นวันฝนตก อดเก็บภาพบรรยากาศสวยๆ ของยามค่ำคืนของโรงแรมนี้มาฝาก แต่ยังไงน้าอ้วนก็จะกลับไปเพื่อเก็บภาพมาฝากแน่นอนครับ แต่วันนี้เราขอรีวิวในส่วนของอาหารกันก่อนนะครับ มื้อเย็นนี้น้าอ้วนได้แวะมาที่ The Dining Room จ้า
ชื่อร้าน : The Dining Room โรงแรม 137 Pillars House เชียงใหม่
ที่อยู่ : 2 ซอย 1 ถนนหน้าวัดเกตุ ตำบลวัดเกตุ อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่
พิกัด GPS : 18.791999,99.004129 (แผนที่จาก Google Map)
ติดต่อ : 053 247788 , https://www.facebook.com/137pillarshouse
เวลาเปิด-ปิด : ให้บริการทั้งวัน
Wongnai Review : http://www.wongnai.com/restaurants?q=137+pillar+house
เป็นอีกหนึ่งโรงแรมที่เรียกได้ว่าสวยงามเป็นอันดับต้นๆ ของเชียงใหม่ คือถ้าใครที่เคยขับรถผ่านโรงแรมนี้ อาจะมองเห็นว่าเป็นโรงแรมเล็กๆ มีแค่ทางเข้านิดเดียว ไม่มีลานจอดรถ แต่ว่าถ้าหากได้เข้ามาสักครั้งแล้วจะรู้ว่าคิดผิด เพราะถึงแม้ทางเข้าหน้าโรงแรมจะเป็นช่องเล็กๆ แต่ด้านในเขามีพื้นที่เยอะมาก เมื่อได้เข้ามาในตัวโรงแรมแล้ว จุดแรกที่จะประทับใจก็คือล๊อบบี้ของโรงแรม จะเป็นลักษณ์การตกแต่งที่โปร่ง และโล่งสบายมาก ทางเข้าก็จะตกแต่งด้วยน้ำทำให้รู้สึกสดชื่น
เมื่อผ่านล็อบบี้เข้ามาแล้วก็จะรู้สึกว่าเหมือนอยู่ในอีกโลกหนึ่ง ต้นไม้เขียวชอุ่ม ร่มรื่นมาก สถาปัตยกรรมของโรงแรมนี้เห็นว่ามีอายุร่วมกว่า 100 ปี ตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 5 โดยเจ้าหน้าที่ของทางโรงแรมก็เล่าประวัติความเป็นมาตั้งแต่เริ่มก่อนที่จะก่อสร้างโรงแรม ย้อนหลังไปกว่า 100 ปีครับ น้าอ้วนรู้สึกขนลุกมาก เพราะโรงแรมนี้มีประวัติให้น่าศึกษาและค้นคว้าอยู่อย่างมากมาย
และแล้วเราก็มาถึงห้องอาหาร The Dining Room ซึ่งถือเป็นหนึ่งในห้องอาหารทั้งหมดของโรงแรม โดยห้องอาหารนี้เมื่อก่อนเป็นเรือนส่วนหนึ่งของเรือนทั้งหมดของโรงแรมนี้ครับ (ให้นึกภาพเรือนไทยสมัยก่อนนะครับ ที่เขาจะมีพื้นที่กว้าง และจะมีเรือนเล็กๆ รายล้อมอยู่ในบริเวณ) และชื่อที่มาของ 137 Pillars House ถ้าแปลกันตามพจนานุกรม คำว่า Pillars แปลว่าเสาบ้าน ดังนั้น ง่ายๆ เลยครับว่าเรือนหลังนี้มีเสาอยู่ทั้งหมด 137 ต้นนั่นเอง
ในส่วนของเมนูอาหาร สามารถเข้าไปดูรายการอาหารต่างๆ ได้จากเว็บไซต์ของโรงแรมได้เลยนะครับ หรือคลิกตรงนี้ เผื่อใครที่เข้าไปแล้วไม่รู้จะไปคลิกตรงไหน น้าอ้วนก็เอาลิงก์มาแปะให้แล้วนะครับ เห็นราคาแล้วอาจจะหงายเงิบได้พอสมควร เพราะราคาค่อนข้างสูง แต่มันก็เป็นธรรมดาครับ อาหารระดับโรงแรม แน่นอนว่าจะต้องไม่ธรรมดา ต้องแตกต่างจากร้านทั่วไปอยู่แล้ว และยิ่งด้วยการบริการที่พนักงานได้รับการอบรมมาเป็นอย่างดี บอกเลยว่าคุณภาพคุ้มกับราคาแน่นอน อาหารของที่นี่ส่วนใหญ่จะเป็นลักษณะของ Thai Contemperary ซึ่งจะเป็นลักษณะของการผสมผสานระหว่างอาหารไทยและเทคนิคของต่างชาติ โดยที่รสชาติต่างๆ จะเป็นอาหารไทยอย่างครบถ้วน แต่มีการทดลองเอาวัตถุดิบอื่นๆ มาผสมผสานเพื่อให้ได้รสชาติที่ลงตัวยิ่งขึ้น
![สะเต๊ะลือ (ไก่) Marinated Chicken Skewers with Peanut Sauce and Cucumber Relish](http://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2014/08/DSC_5515.jpg)
![ยำส้มโอปูนิ่ม "Our Secret Recipe" Pomelo and Crispy soft shell crab salad](http://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2014/08/DSC_5524.jpg)
![เนื้อวากิวผัดกะเพรา Twice Cooked Wagyu's Cheeks chilli, hot basil and beef crackling](http://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2014/08/DSC_5538.jpg)
![แกงเขียวหวานกุ้ง ยอดมะพร้าว และอะโวคาโด เสิร์ฟกับโรตี Green Curry with Prawns, Coconut heart and Avocado](http://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2014/08/DSC_5539.jpg)
![ล็อบสเตอร์ผัดเส้นอุด้ง Boston Lobster stire-fried with Udon noodles and chilli](http://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2014/08/DSC_5564.jpg)
![ปลานึ่งมะนาว Steamed fish in parchment paper served with chilli and lime sauce](http://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2014/08/DSC_5576.jpg)
![ฮังเลเนื้อแกะ ถั่วแระญี่ปุ่น Northern Dry Curry, slow cooked lamb shank and Edamame](http://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2014/08/DSC_5570.jpg)
ในส่วนของของหวาน น้าอ้วนประทับใจมาก เพราะว่าเชฟเขาทำออกมาได้ดีเยี่ยม ทั้งสองเมนูที่ได้ชิมในวันนี้ บอกเลยว่าใครที่เป็นคนชื่นชอบในการทานของหวาน รับรองว่าจะต้องประทับใจกับสองเมนูนี้แน่นอน
![เมอแรงมะพร้าว ชีสมาสคาโปน และผลเบอร์รี่ Parched Coconut soft meringue, mascarpone, marinated berries](http://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2014/08/DSC_5595.jpg)
![ช็อคโกแลตลาวาและไอศครีมชาขาว Molten chocolate, creme de marrons and Silver Needles ice cream](http://www.hungryfatguy.com/wp-content/uploads/2014/08/DSC_5593.jpg)
RELATED POSTS
-
ภูซอมพอ | ข้าวซอย – ดอกไม้ – สายธาร เชียงใหม่
-
สวนอาหารจันทร์เจ้าขา ทะเลสด รับประกันความอร่อย ราคาสบาย
-
ถ้ากำลังมองหาร้านนั่งชิลสนุก ๆ ยามค่ำคืน บอกเลยที่ Chill Out เชียงใหม่ ร้านนี้ไม่มีคำว่าเหงาแน่นอน
-
ก๋วยเตี๋ยวปลาโอวเล้ง สด สะอาด ลูกชิ้นปลาแท้ไม่คาว
-
อาหารอิตาเลียนอร่อย บรรยากาศชิล ที่ Cafe’ Mini นิมมาน 9
-
ปิ้งย่างสุดฟิน ราคาสบายกระเป๋า บรรยากาศเคล้าเสียงเพลงย่านเจ็ดยอดที่ Beef Street Boys
-
อิ่มท้องไปกับอาหารเหนือรสชาติคุ้นเคย อิ่มตาและใจไปกับธรรมชาติที่ร่มรื่นในสวนสวยที่ร้าน กำเบ้อ (Gramber Cafe)
COMMENT